Kalmomin Duniya Rare (1): Gabaɗaya Kalmomi

Rare ƙasa/rareren abubuwan duniya

Abubuwan Lanthanide tare da lambobin atomic daga 57 zuwa 71 a cikin tebur na lokaci-lokaci, wato.lantanum(La)cerium(Ce),praseodymium(Pr),neodymium(Nd), promethium (Pm)

Samarium(Sm),europium(Eu),gadolinium(Gd),terbium(Tb),dysprosium(Dy),holmium(Ho),erbium(Eh),thulium(Tm),ytterbium(Yb),Lutium(Lu), kumascandium(Sc) mai lambar atomic 21 dayttrium(Y) mai lambar atomic 39, jimlar abubuwa 17

Alamar RE tana wakiltar ƙungiyar abubuwa masu kama da sinadarai iri ɗaya.

A halin yanzu, a cikin masana'antar ƙasa da ba kasafai ba da ƙa'idodin samfura, ƙarancin ƙasa gabaɗaya yana nufin abubuwa 15 ban da promethium (Pm) dascandium(Sc).

Haskekasa kasa

A general kalmar ga hudu abubuwa nalantanum(La)cerium(Ce),praseodymium(Pr), kumaneodymium(Nd).

Matsakaicikasa kasa

A general kalmar ga abubuwa uku naSamarium(Sm),europium(Eu), kumagadolinium(Gd).

Mai nauyikasa kasa

A general kalmar ga takwas abubuwa naterbium(Tb),dysprosium(Dy),holmium(Ho),erbium(Eh),thulium(Tm),ytterbium(Yb),Lutium(Lu), dayttrium(Y).

Ceriumrukunikasa kasa

Ƙungiyarkasa rareyafi hada dacerium, gami da abubuwa shida:lantanum(La)cerium(Ce),praseodymium(Pr),neodymium(Nd),Samarium(Sm),europium(Eu).

Yttriumrukunikasa kasa

Ƙungiyarkasa kasaabubuwan da suka ƙunshi yttrium, ciki har dagadolinium(Gd),terbium(Tb),dysprosium(Dy),holmium(Ho),erbium(Eh),thulium(Tm),ytterbium(Yb),Lutium(Lu), dayttrium(Y).

Lanthanide shrinkage

Lamarin inda atomic da ionic radii na abubuwan lanthanide ke raguwa sannu a hankali tare da haɓaka lambar atomic ana kiranta ƙanƙancewar lanthanide.An ƙirƙira

Dalili: A cikin abubuwan da ke cikin lanthanide, ga kowane proton da aka ƙara a cikin tsakiya, electron yana shiga cikin 4f orbital, kuma 4f electron ba ya kare tsakiya kamar yadda electrons na ciki ya karu, don haka lambar atomic yana karuwa.

Bugu da kari, duban jan hankalin mafi girman electrons yana inganta, a hankali yana rage atomic da ionic radii.

Rare ƙasa karafa

Kalmomi na gabaɗaya don karafa da aka samar da narkakkar electrolysis na gishiri, rage zafi na ƙarfe, ko wasu hanyoyin ta amfani da mahaɗin ƙasa ɗaya ko fiye da ba kasafai ba azaman albarkatun ƙasa.

Ƙarfe da aka samu daga wani fili na wani nau'in da ba kasafai ake samun sa ba ta hanyar narkakkar lantarki ta gishiri, rage zafin ƙarfe, ko wasu hanyoyin.

Gaurayeƙarancin ƙasa karafa

Kalma na gaba ɗaya don abubuwan da suka ƙunshi biyu ko fiyerare earth metals,yawancilanthanum cerium praseodymium neodymium.

Rare ƙasa oxide

Kalmomin gabaɗaya don mahadi da aka samu ta hanyar haɗin abubuwan da ba kasafai ba a duniya da abubuwan oxygen, yawanci suna wakilta ta hanyar tsarin sinadarai na RExOy.

Singlerare duniya oxide

Wani fili da aka kafa ta hanyar haɗin akasa kasaelement da oxygen element.

Babban tsarkirare duniya oxide

A general term forrare duniya oxidestare da tsaftar dangi ba kasa da 99.99%.

Gaurayerare duniya oxides

Wani fili da aka samu ta hanyar haɗin biyu ko fiyekasa kasaabubuwa tare da oxygen.

Rare ƙasafili

Kalma na gaba ɗaya don mahadi masu ɗauke da sukasa raresamuwa ta hanyar hulɗar ƙananan ƙarfe na duniya ko ƙananan oxides na ƙasa tare da acid ko tushe.

Rare ƙasahalide

Kalmomin gabaɗaya don mahadi da aka kafa ta haɗuwa dakasa kasaabubuwa da abubuwan rukuni na halogen.Misali, chloride na duniya da ba kasafai ake wakilta shi da tsarin sinadaran RECl3;Rare earth fluoride yawanci ana wakilta ta hanyar sinadarai REFy.

Rare ƙasa sulfate

Kalmomin gabaɗaya don mahadi da aka samu ta hanyar haɗaɗɗun ions na ƙasa da ba kasafai ba da sulfate ions, yawanci ana wakilta ta hanyar dabarar sinadarai REx (SO4) y.

Rare duniya nitrate

Kalma na gaba ɗaya don mahadi da aka samo ta hanyar haɗin ions na ƙasa da ba kasafai ba da ions nitrate, yawanci ana wakilta ta hanyar dabarar sinadarai RE (NO3) y.

Rare duniya carbonate

Kalmomin gabaɗaya don mahadi da aka samu ta hanyar haɗin ions na ƙasa da ba kasafai ba da ions carbonate, yawanci ana wakilta ta hanyar dabarar sinadarai REx (CO3) y.

Rare ƙasa oxalate

Kalmomin gabaɗaya don mahadi da aka samo ta hanyar haɗin ions na ƙasa da ba kasafai ba da ions oxalate, yawanci ana wakilta ta hanyar dabarar sinadarai REx (C2O4) y.

Rare ƙasa phosphate

Kalmomin gabaɗaya don mahadi da aka samu ta hanyar haɗin ions na ƙasa da ba kasafai ba da ions phosphate, yawanci ana wakilta ta hanyar dabarar sinadarai REx (PO4) y.

Rare duniya acetate

Kalmomin gabaɗaya don mahadi da aka samu ta hanyar haɗin ions na ƙasa da ba kasafai ba da ions acetate, yawanci ana wakilta ta hanyar dabarar sinadarai REx (C2H3O2) y.

Alkalinkasa kasa

Kalmomin gabaɗaya don mahadi da aka samu ta hanyar haɗaɗɗun ions na ƙasa da ba kasafai ba da ions hydroxide, yawanci ana wakilta ta hanyar dabarar sinadarai RE (OH) y.

Rare ƙasa stearate

Kalmomin gabaɗaya don mahadi da aka samu ta hanyar haɗin ions na ƙasa da ba kasafai ba da stearate radicals, yawanci ana wakilta ta hanyar dabarar sinadarai REx (C18H35O2) y.

Rare ƙasa citrate

Kalmomin gabaɗaya don mahadi da aka samo ta hanyar haɗin ions na ƙasa da ba kasafai ba da ions citrate, yawanci ana wakilta ta hanyar dabarar sinadarai REx (C6H5O7) y.

Rare ƙasa wadatar

Kalmomin gabaɗaya don samfuran da aka samu ta hanyar haɓaka abubuwan da ba kasafai ake samun su ba ta hanyoyin sinadarai ko na zahiri.

Rare ƙasatsarki

Yawan juzu'i nakasa kasa(karfe ko oxide) a matsayin babban sashi a cikin cakuda, wanda aka bayyana azaman kashi.

Dangantaka tsarki nakasa rare

Yana nufin yawan juzu'i na wasukasa kasaelement (karfe ko oxide) a cikin jimlar adadinkasa kasa(karfe ko oxide), bayyana a matsayin kashi.

Jimlarkasa kasaabun ciki

Yawan juzu'in abubuwan da ba kasafai ba a duniya a cikin samfura, wanda aka bayyana a matsayin kashi.Oxides da gishirin su suna wakilta ta REO, yayin da karafa da gami suke wakilta ta RE.

Rare ƙasa oxideabun ciki

Yawan juzu'in da ba kasafai ake wakilta ba wanda REO ke wakilta a cikin samfurin, wanda aka bayyana azaman kashi.

Singlekasa kasaabun ciki

Yawan juzu'i na guda ɗayakasa kasaa cikin fili, wanda aka bayyana azaman kashi.

Rare ƙasakazanta

A cikin samfuran ƙasa da ba kasafai ba,kasa kasawasu abubuwan ban da manyan abubuwan da ba kasafai suke samarwa ba.

Bakasa kasakazanta

A rare duniya kayayyakin, sauran abubuwa bandakasa kasaabubuwa.

Rage ƙonewa

Yawan juzu'in mahadi na ƙasa da ba kasafai ba ya ɓace bayan kunnawa ƙarƙashin ƙayyadadden yanayi, wanda aka bayyana azaman kashi.

Acid abu marar narkewa

Ƙarƙashin ƙayyadaddun sharuɗɗa, adadin abubuwan da ba za su iya narkewa a cikin samfurin zuwa yawan juzu'in samfurin, wanda aka bayyana azaman kashi.

Ruwa solubility turbidity

A turbidity na quantitatively narkar dakasa kasahalides a cikin ruwa.

Rare ƙasa gami

Abun da ya ƙunshikasa kasaabubuwa da sauran abubuwa masu ƙarfe Properties.

Rare duniya tsaka-tsakin gami

Yanayin mika mulkirare duniya gami rake buƙata don samar dakasa kasasamfurori.

Rare ƙasakayan aiki

Amfanikasa kasaabubuwa a matsayin babban bangaren da kuma amfani da kyawawa na gani, lantarki, Magnetic, sunadarai da sauran kaddarorin na musamman, na musamman na zahiri, sinadarai, da tasirin halittu ana iya kafa su don cimma nasara.

Wani nau'in kayan aiki wanda za'a iya canzawa zuwa juna.An fi amfani da shi azaman kayan fasaha don kera sassa daban-daban na aiki kuma ana amfani da su a fannonin fasaha daban-daban.Yawanci amfanikasa kasakayan aikin sun haɗa da kayan haske na ƙasa da ba kasafai ba da ƙarancin ƙasa magnetism

Materials, rare duniya hydrogen kayan ajiya, rare duniya polishing kayan, rare duniya catalytic kayan, da dai sauransu.

Rare ƙasaadditives

Don haɓaka aikin samfurin, ana ƙara ƙaramin adadin ƙasa mai ƙarancin ƙasa mai ɗauke da abubuwa yayin aikin samarwa.

Rare ƙasaadditives

Rare mahadi na ƙasa waɗanda ke taka rawar taimako mai aiki a cikin sinadarai da kayan polymer.Rare ƙasamahadi suna aiki azaman ƙari a cikin shirye-shirye da sarrafa kayan polymer (roba, roba, filaye na roba, da sauransu)

Yin amfani da kayan aikin kayan aiki yana da tasiri na musamman wajen inganta aiki da aikace-aikacen kayan aikin polymer da ba su da sababbin ayyuka.

Haɗin kai

Oxides ko wasu mahadi da aka ɗauka a cikin kayan kamarrare earth karfe ingots, wayoyi, da sanduna.

Rare duniya partitioning

Yana nufin ma'auni tsakanin abin da ke ciki na daban-dabankasa kasamahadi a cikin gauraye da ba kasafai mahadi, gaba ɗaya bayyana a matsayin kashi na rare duniya abubuwa ko oxides.


Lokacin aikawa: Oktoba-30-2023